chat-tawkto

Xin thẻ tạm trú khi không có giấy xác nhận kinh nghiệm được không?

Xin thẻ tạm trú khi không có giấy xác nhận kinh nghiệm được không? – Người nước ngoài muốn xin thẻ tạm trú ở Việt Nam lâu dài cần cung cấp được giấy phép lao động. Tuy nhiên có nhiều người nước ngoài không thể cung cấp được giấy xác nhận kinh nghiệm. Vậy trong trường hợp này người nước ngoài có được xin được thẻ tạm trú khi không có giấy xác nhận kinh nghiệm không?

Hỏi:

Người Hàn Quốc có visa DN, không có bằng cấp và giấy xác nhận kinh nghiệm có xin thẻ tạm trú được không?

Ngọc Thanh (TP.HCM)

Xin thẻ tạm trú khi không có giấy xác nhận kinh nghiệm được không? 1

Trả lời

Chào Ngọc Thanh!

Đối với vấn đề xin thẻ tạm trú cho người nước ngoài, các chuyên viên của Visaop xin tư vấn như sau:

Điều kiện để xét cấp thẻ tạm trú để làm việc tại Việt Nam

Để xét cấp thẻ tạm trú, người lao động nước ngoài cần đáp ứng điều kiện sau:

+ Hộ chiếu của người nước ngoài còn hạn trên 13 tháng. Vì theo Khoản 1 và 4 Điều 38 Luật số 47/2014/QH13 quy định thời hạn của thẻ tạm trú ngắn hơn thời hạn của hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế ít nhất là 30 ngày.

+ Đang sử dụng thị thực nhập cảnh (visa Việt Nam) đúng mục đích.

+ Phải làm thủ tục đăng ký tạm trú online hoặc tại công an xã, phường theo đúng quy định.

+ Có giấy phép lao động còn hạn ít nhất 13 tháng.

Xin thẻ tạm trú khi không có giấy xác nhận kinh nghiệm được không?

Có được xin thẻ tạm trú khi không có giấy xác nhận kinh nghiệm không?

Thông thường khi xin giấy phép lao động, nếu:

– Người nước ngoài không bằng cấp thì có thể xin GPLĐ theo diện lao động kỹ thuật

– Người nước ngoài có bằng cấp thì có thể xin GPLĐ theo diện chuyên gia

Tuy nhiên đối với 2 trường hợp trên bắt buộc người lao động phải có giấy xác nhận kinh nghiệp thì mới có thể xin GPLĐ và sau đó tiến hành xin thẻ tạm trú.

Điều đó có nghĩa nếu người lao động nước ngoài không có giấy xác nhận kinh nghiệm thì không thể xin GPLĐ và không thể tiến hành xin thẻ tạm trú được.

Hy vọng bài viết trên đã giúp các bạn trả lời được thắc mắc “Xin thẻ tạm trú khi không có giấy xác nhận kinh nghiệm được không?” Mọi thắc mắc về các thủ tục và hồ sơ, giấy tờ liên quan đến xuất nhập cảnh, xin visa Việt Nam cho người nước ngoài, gia hạn visa, visa lao động, thẻ tạm trú cho người nước ngoài xin vui lòng liên hệ với Visatop để được giải đáp nhanh chóng và chi tiết hơn nhé.

Visa Việt Nam – Visatop

Địa chỉ: 112/6 Phạm Văn Bạch, P.15, Q. Tân Bình, TP.HCM

Hotline: 0907.874.24

Blank Form (#3)

Để lại thông tin để được tư vấn & báo giá miễn phí

Visatop cam kết:

  • Tỷ lệ thành công lên đến 99%
  • Giá trọn gói, không phát sinh phí
  • Chuyên viên nhiều năm kinh nghiệm, tư vấn 1:1

Tin liên quan:

Đánh giá bài viết

Mỹ Dung

Tôi là Nguyễn Thị Mỹ Dung, tốt nghiệp khoa Báo chí trường Cao đẳng Phát thanh - Truyền hình II. Tôi có hơn 7 năm kinh nghiệm trong về lĩnh vực xuất nhập cảnh. Hiện tại, tôi đang là biên tập viên hỗ trợ nội dung cho các chuyên mục của Tân Văn Lang như Tin tức Xuất cảnh – Nhập cảnh, Giải đáp thắc mắc, Hướng dẫn thủ tục xin visa... Tôi luôn cố gắng mang đến những nội dung chất lượng và có giá trị nhất cho quý độc giả. Do đó, các bài viết luôn đảm bảo yếu tố nhanh nhạy, chính xác, giúp cung cấp thông tin hữu ích về các chính sách xuất nhập cảnh mới cho đông đảo bạn đọc.

Viết một bình luận