Trang chủ Danh mụcGiải đáp visa Hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng có nhập cảnh bằng Evisa được không?

Hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng có nhập cảnh bằng Evisa được không?

Đăng bởi Mỹ Dung
419 Lượt xem

Hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng có nhập cảnh bằng Evisa được không? -Trong hộ chiếu, một trong những thông tin quan trọng mà bạn phải chú ý là thời hạn của hộ chiếu. Và cũng rất nhiều người thắc mắc liệu hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng có nhập cảnh được không?

Hỏi:

Hi Admin Visatop.

Hộ chiếu phổ thông của tôi sẽ hết hạn vào tháng 11, tuy nhiên tôi đã xin và được cấp Evisa Việt Nam. Tôi được bạn bè giới thiệu về Việt Nam nên tôi muốn nhập cảnh vào Việt Nam du lịch vào cuối tháng 6. Cho tôi hỏi với hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng như vậy, khi nhập cảnh vào Việt Nam có được chấp thuận không, tôi có gặp những rắc rồi gì không?

Mong nhận được hồi đáp! Cảm ơn Visatop.

Rebecca.

Hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng có nhập cảnh bằng Evisa được không? 1

Trả lời:

Hi Rebecca!

Cảm ơn Rebecca đã nhắn tin về hộp thư Fanpage của Visatop và đã quan tâm chọn Việt Nam của chúng tôi là điểm đến du lịch của bạn. Với thắc mắc của bạn, chuyên viên tư vấn của Visatop xin được giải đáp như sau:

Thời hạn của hộ chiếu?

Hộ chiếu có thời hạn sử dụng từ 06 tháng tới 10 năm tùy thuộc vào loại hộ chiếu. Trong đó, hộ chiếu cấp cho công dân đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn không quá 10 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn. Đối với những hộ chiếu cấp có thời hạn 5 năm trước khi hết hạn ít nhất 30 ngày thì được gia hạn một lần không quá 3 năm. Hộ chiếu cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi có thời hạn từ 2 năm đến 5 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn.

Hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng có nhập cảnh Việt Nam được không?

Căn cứ theo quy định của Cục xuất nhập cảnh, trước khi làm thủ tục xuất nhập cảnh sang một quốc gia khác, thì hộ chiếu của bạn phải còn hiệu lực để làm thủ tục nhập cảnh. Hiện có khá nhiều quốc gia không chấp nhận hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng, nếu bạn không tuân thủ thì sẽ có khá nhiều rắc rối xảy ra.

Hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng có nhập cảnh bằng Evisa được không?

Cũng có nhiều quốc gia có thể nới lỏng nếu hộ chiếu còn hạn 03 tháng nhưng phải ghi rõ lịch trình chi tiết thời gian nhập cảnh và xuất cảnh và đảm bảo thời gian còn trong hạn hộ chiếu của bạn trước khi xuất cảnh khỏi quốc gia đó.

Tại Điều 20 của Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam, một trong những điều kiện để được nhập cảnh vào nước ta theo diện đơn phương miễn thị thực là hộ chiếu phải còn thời hạn sử dụng ít nhất 06 tháng và phải cách thời điểm xuất cảnh Việt Nam lần trước ít nhất 30 ngày.

Trong trường hợp là hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng hoặc sắp hết hạn là hộ chiếu phổ thông, khi sắp hết hạn sẽ không được gia hạn, còn hạn thì sẽ được cấp lại, nếu hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.

Xét trong trường hợp của Rrebecc, do bạn không cung cấp được thông tin bạn mang quốc tịch gì, đến từ quốc gia nào nên Visatop không biết bạn có thuộc trường hợp miễn thị thực đơn phương hay không. Do đó,nếu hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng để tránh gặp rắc rối khi nhập cảnh Việt Nam, Visatop khuyên bạn nên đi gia hạn hộ chiếu hoặc xin cấp hộ chiếu mới. Điều đó có nghĩa bạn cũng phải xin lại Evisa với số hộ chiếu mới.

Nếu bạn đang gặp rắc rối với việc chuẩn bị hồ sơ thủ tục liên quan đến việc xin Evisa Việt Nam, bạn không thể tìm được dịch vụ phù hợp, bạn chỉ cần gọi Hotline 0907.874.240   sẽ tư vấn hướng dẫn cho bạn.

Visa Việt Nam – Visatop

Địa chỉ: 112/6 Phạm Văn Bạch, P.15, Q.Tân Bình, TP.HCM

Hotline: 0907.874.240

5/5 - (2 bình chọn)
0 Bình luận
0

Bài viết liên quan

0 0 đánh giá
Đánh giá bài viết
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
0
Rất thích suy nghĩ của bạn, hãy bình luận.x