Trang chủ Danh mụcGiải đáp visa Nhập cảnh 1 tuần mới khai báo tạm trú cho người nước ngoài được không?

Nhập cảnh 1 tuần mới khai báo tạm trú cho người nước ngoài được không?

Đăng bởi Mỹ Dung
392 Lượt xem

Nhập cảnh 1 tuần mới khai báo tạm trú cho người nước ngoài được không? – Khai báo tạm trú cho người nước ngoài đến Việt Nam là một thủ tục bắt buộc. Do đó, cá nhân, tổ chức quản lý cần nắm chắc thủ tục khai báo tạm trú để giúp cho việc thực hiện nhanh chóng, chính xác. Vậy nhập cảnh 1 tuần mới khai báo tạm trú cho người nước ngoài được không?

Hỏi:

Chào Visatop! Mình có người bạn nước ngoài nhập cảnh Việt Nam du lịch nhưng chưa khai báo tạm trú tạm vắng vì một số lý do. Vậy giờ mình có thể khai báo tạm trú cho người nước ngoài sau 1 tuần nhập cảnh có được không? Cảm ơn ạ!

Khánh Đoan

Nhập cảnh 1 tuần mới khai báo tạm trú cho người nước ngoài được không?

Trả lời:

Chào Khánh Đoan!

Qua hộp thư fanpage, Visatop đã nhận được câu hỏi của bạn. Chúng tôi cảm ơn bạn đã liên hệ và các chuyên viên tư vấn của Visatop xin được giải đáp như sau.

Có bắt buộc khai báo tạm trú cho người nước ngoài?

Theo Điều 33 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam:

Người nước ngoài tạm trú tại Việt Nam phải thông qua người trực tiếp quản lý, điều hành hoạt động của cơ sở lưu trú để khai báo tạm trú với Công an xã, phường, thị trấn hoặc đồn, trạm Công an nơi có cơ sở lưu trú.

Theo đó, cơ sở lưu trú là nơi tạm trú của người nước ngoài gồm: Khách sạn; nhà khách; khu nhà ở cho người nước ngoài làm việc, lao động, học tập, thực tập; cơ sở khám, chữa bệnh; nhà riêng.

Nhập cảnh 1 tuần mới khai báo tạm trú cho người nước ngoài được không? 1

Người nước ngoài đến du lịch tại Việt Nam muốn được cấp chứng nhận tạm trú cần đáp ứng những yêu cầu gì?

khi người nước ngoài đến du lịch tại Việt Nam, ngay tại cửa khẩu thì đơn vị kiểm soát xuất nhập cảnh sẽ cấp chứng nhận tạm trú cho người nước ngoài nhập cảnh bằng hình thức đóng dấu vào hộ chiếu hoặc đóng dấu vào thị thực rời.

Khi người nước ngoài lưu trú tại cơ sở lưu trú thì người trực tiếp quản lý, điều hành hoạt động của cơ sở lưu trú sẽ có trách nhiệm khai báo tạm trú với Công an xã, phường, thị trấn hoặc đồn, trạm Công an nơi có cơ sở lưu trú trong thời hạn 12 giờ, đối với địa bàn vùng sâu, vùng xa trong thời hạn là 24 giờ kể từ khi người nước ngoài đến cơ sở lưu trú.

Hiện nay, có 2 hình thức khai báo tạm trú cho người nước ngoài:

  1. Khai báo qua mạng tại Trang thông tin điện tử

Các khách sạn thực hiện việc khai báo tạm trú cho người nước ngoài qua Trang thông tin điện tử.

  1. Khai báo bằng Phiếu khai báo tạm trú

Các cơ sở lưu trú khác được lựa chọn một trong hai cách thức khai báo tạm trú cho người nước ngoài nêu trên, khuyến khích thực hiện qua Trang thông tin điện tử.

Trong trường hợp của Khánh Đoan, Visatop khuyên bạn nên hướng dẫn cơ sở nơi người nước ngoài lưu trú lên các cơ quan Công an xã, phường, thị trấn hoặc đồn để trình bày lý do và khai báo tạm trú cho người nước ngoài trong thời gian sớm nhất.

Trên đây là những thông tin liên quan đến khai báo tạm trú cho người nước ngoài. Nếu còn thắc mắc về vấn đề này, liên hệ ngay Hotline: 0907.874.240 hoặc gửi mail vào địa chỉ: [email protected] để được hướng dẫn và hỗ trợ chính xác nhất.

Visa Việt Nam – Visatop

Địa chỉ: 112/6 Phạm Văn Bạch, P.15, Q.Tân Bình, TP.HCM

Hotline: 0907.874.240

5/5 - (1 bình chọn)
0 Bình luận
0

Bài viết liên quan

0 0 đánh giá
Đánh giá bài viết
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
0
Rất thích suy nghĩ của bạn, hãy bình luận.x