Có vợ là công dân Việt Nam thì người nước ngoài có được miễn visa không?

Đăng bởi dung on 2019-05-16 10:03:04
/Có vợ là công dân Việt Nam thì người nước ngoài có được miễn visa không?

Theo quy định, người nước ngoài khi vào Việt Nam cần phải xin visa. Tuy nhiên vẫn ngoại trừ những trường hợp được miễn visa do thỏa thuận đơn phương, song phương của các quốc gia. Vậy trong trường hợp có vợ là công dân Việt Nam thì người nước ngoài có được miễn visa không?


 

 

 

Hỏi:

Xin chào Á Châu! Tôi gửi thư cho các bạn từ nước Mỹ xa xôi. Tôi có vợ là người Việt Nam được hơn 1 năm rồi. Tôi đang hoàn tất các thủ tục để đưa cô ấy sang Mỹ định cư. Tuy nhiên, tháng tới em gái duy nhất của cô ấy đám cưới và cô ấy muốn tôi có mặt. Tôi phải xin visa Việt Nam như thế nào đây, tôi có người thân (vợ) ở Việt Nam thì có được miễn visa nhập cảnh không? Trả lời giúp tôi qua địa chỉ mail này nhé” -  Ivan  Samuel Collins

Có vợ là công dân Việt Nam thì người nước ngoài có được miễn visa không?

Đáp:

Chào Ivan!

Cảm ơn bạn đã gửi thư về cho Á Châu! Thắc mắc của bạn sẽ được giải đáp như sau:

Theo quy định của chính phủ Việt Nam được ban hành vào năm 2015 thì người nước ngoài là vợ, chồng, con của của công dân Việt Nam thì thuộc đối tượng được miễn thị thực.

 Điều kiện miễn thị thực cho người nước ngoài là vợ, chồng, con của của công dân Việt Nam

1. Có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế còn giá trị ít nhất 01 năm.

2. Có giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng là là vợ, chồng, con của của công dân việt nam.

3. Không thuộc các trường hợp chưa cho nhập cảnh và tạm hoãn xuất cảnh quy định tại Điều 21 và Điều 28 của Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam.

Thời hạn, giá trị và hình thức của giấy miễn thị thực cho người  nước ngoài là vợ, chồng, con của của công dân Việt Nam

1. Giấy miễn thị thực có thời hạn tối đa không quá 05 năm và ngắn hơn thời hạn sử dụng của hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế của người được cấp ít nhất 06 tháng.

2. Giấy miễn thị thực được cấp cho người nhập cảnh Việt Nam thăm thân, giải quyết việc riêng.

3. Giấy miễn thị thực được cấp vào hộ chiếu; các trường hợp sau đây được cấp rời:

- Hộ chiếu đã hết trang cấp thị thực;

- Hộ chiếu của nước chưa có quan hệ ngoại giao với Việt Nam;

- Giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế;

- Theo đề nghị của người được cấp giấy miễn thị thực;

- Vì lý do ngoại giao, quốc phòng, an ninh.

4. Giấy miễn thị thực được cấp riêng cho từng người. Trẻ em có chung hộ chiếu với cha hoặc mẹ được cấp giấy miễn thị thực chung với cha hoặc mẹ.

Có vợ là công dân Việt Nam thì người nước ngoài có được miễn visa không? 2

Hồ sơ đề nghị cấp giấy miễn thị thực cho người nước ngoài là vợ, chồng, con của của công dân Việt Nam

Người đề nghị cấp giấy miễn thị thực nộp 01 bộ hồ sơ gồm:

- Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế.

- Tờ khai đề nghị cấp, cấp lại giấy miễn thị thực kèm theo 02 ảnh (01 ảnh dán trong tờ khai).

- Giấy tờ chứng minh thuộc diện cấp giấy miễn thị thực là vợ, chồng, con của công dân Việt Nam.

Cấp giấy miễn thị thực tại cơ quan có thẩm quyền cấp thị thực của Việt Nam ở nước ngoài

1. Người đề nghị cấp giấy miễn thị thực đang cư trú ở nước ngoài nộp hồ sơ theo quy định trên tại cơ quan có thẩm quyền cấp thị thực của Việt Nam ở nước ngoài.

2. Trong thời hạn 01 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền cấp thị thực của Việt Nam ở nước ngoài gửi danh sách người đề nghị cấp giấy miễn thị thực về Cục Quản lý xuất nhập cảnh.

3. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, Cục Quản lý xuất nhập cảnh xem xét, trả lời cơ quan có thẩm quyền cấp thị thực của Việt Nam ở nước ngoài.

4. Trong thời hạn 01 ngày làm việc, kể từ khi nhận được thông báo của Cục Quản lý xuất nhập cảnh, cơ quan có thẩm quyền cấp thị thực của Việt Nam ở nước ngoài cấp giấy miễn thị thực.

Hy vọng qua những thông tin trên, phần nào bạn có lời giải đáp cho thắc mắc của mình. Mong rằng mọi thủ tục sang Việt Nam sẽ được đơn giản hóa và bạn sẽ đoàn tụ với vợ mình trong thời gian sớm nhất!

Lượt tham khảo : 72